Tỷ lệ lương hưu của người tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện

Tư vấn | 06:56 Thứ Bảy ngày 07/07/2018
 Đề nghị Tòa soạn cho biết, cách tính tỷ lệ lương hưu của người tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện?
Duy Thủy (xã Phúc Hòa, huyện Phúc Thọ)

Trả lời:

Theo Điều 3 Nghị định 134/2015/NĐ-CP ngày 29-12-2015 của Chính phủ quy định chi tiết một số điều của Luật Bảo hiểm xã hội về bảo hiểm xã hội tự nguyện: Từ ngày 1-1-2018 trở đi, mức lương hưu hằng tháng của người tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện theo Điều 74 của Luật Bảo hiểm xã hội được quy định như sau:

- Với lao động nữ, tỷ lệ hưởng lương hưu hằng tháng được tính bằng 45% tương ứng với 15 năm đóng bảo hiểm xã hội, sau đó cứ thêm mỗi năm đóng bảo hiểm xã hội thì tính thêm 2%; mức tối đa bằng 75%;

- Với lao động nam, tỷ lệ hưởng lương hưu hằng tháng được tính bằng 45% tương ứng với số năm đóng bảo hiểm theo quy định: Năm nghỉ hưu 2018, số năm đóng bảo hiểm xã hội tương ứng với tỷ lệ hưởng lương hưu 45% là 16 năm; năm nghỉ hưu 2019, số năm đóng bảo hiểm xã hội tương ứng với tỷ lệ hưởng lương hưu 45% là 17 năm; năm nghỉ hưu 2020, số năm đóng bảo hiểm xã hội tương ứng với tỷ lệ hưởng lương hưu 45% là 18 năm; năm nghỉ hưu 2021, số năm đóng bảo hiểm xã hội tương ứng với tỷ lệ hưởng lương hưu 45% là 19 năm; năm nghỉ hưu từ 2022 trở đi, số năm đóng bảo hiểm xã hội tương ứng với tỷ lệ hưởng lương hưu 45% là 20 năm. Sau đó, cứ thêm mỗi năm đóng bảo hiểm xã hội, được tính thêm 2%; mức tối đa bằng 75%.
 
Ban Bạn đọc
Từ khoá
Bình luận
Gõ tiếng Việt có dấu, tối thiểu 15 chữ
Thông báo