Nhà mạng không "xé rào"

Thế giới số | 06:39 Thứ Ba ngày 04/09/2018
(HNM) - Ngày 31-8, người dùng di động cả nước chứng kiến việc 3 nhà mạng Viettel, VinaPhone và MobiFone đồng loạt "tung" chương trình khuyến mãi 50% giá trị thẻ nạp dành cho thuê bao trả trước. Trong đó, MobiFone thông báo việc ưu đãi 50% giá trị thẻ nạp được chia 25% vào tài khoản khuyến mãi 2 (nhắn tin, gọi nội mạng và đến mạng VNPT) và 25% giá trị vào tài khoản khuyến mãi 3 (dùng nhắn tin, gọi ngoại mạng).

VinaPhone tặng 50% giá trị thẻ nạp vào tài khoản khuyến mãi, kèm theo chương trình cào thẻ nạp VinaPhone trúng thưởng xe ô tô Mazda. Nhà mạng Viettel cũng thông báo số tiền khuyến mãi 50% giá trị thẻ nạp, không phân biệt sử dụng nội mạng, ngoại mạng. Đáng chú ý, cả 3 nhà mạng đều giới hạn tài khoản khuyến mãi được sử dụng đến ngày 15-9.

Như vậy, sau đến nửa năm chỉ khuyến mãi "nhỏ giọt" không quá 20% giá trị thẻ nạp theo quy định của Thông tư 47/2017/TT-BTTTT do Bộ Thông tin và Truyền thông ban hành (có hiệu lực từ ngày 1-3-2018), đây là lần khuyến mãi đầu tiên được các nhà mạng thực hiện rộng khắp cho hơn 100 triệu khách hàng dùng trả trước. Vậy, đâu là căn cứ để nhà mạng "xé rào", bỏ qua Thông tư 47/2017/TT-BTTTT để thực hiện chương trình khuyến mãi này?

Theo Khoản 4, Điều 6 Nghị định 81/2018/NĐ-CP quy định chi tiết Luật Thương mại về hoạt động xúc tiến thương mại, có hiệu lực thi hành từ ngày 15-7-2018: "Trong các trường hợp tổ chức các chương trình khuyến mại tập trung (giờ, ngày, tuần, tháng, mùa khuyến mại) thì áp dụng hạn mức tối đa về giá trị của hàng hóa, dịch vụ dùng để khuyến mại là 100%". Do vậy, việc các nhà mạng áp dụng mức khuyến mãi 50% giá trị nạp tiền cho khách hàng là phù hợp với quy định nêu trên. Thêm nữa, Thông tư 47/2017/TT-BTTTT hướng dẫn thi hành Nghị định 37/2006/NĐ-CP của Chính phủ quy định chi tiết Luật Thương mại về hoạt động xúc tiến thương mại, nhưng đến thời điểm hiện tại, Nghị định 37/2006/NĐ-CP đã hết hiệu lực và được thay thế bởi Nghị định 81/2018/NĐ-CP.

Điều đó có nghĩa, Thông tư 47/2017/TT-BTTTT không còn phù hợp và các nhà mạng được quyền thực hiện theo Nghị định 81/2018/NĐ-CP. Còn với khách hàng, việc các nhà mạng tặng 50% giá trị thẻ nạp đã đem lại nhiều ưu đãi hơn.
Châu Anh
Bình luận
Gõ tiếng Việt có dấu, tối thiểu 15 chữ
Thông báo